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Tangazo La Serikali Na. 687 la tarehe 25/11/2022

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI,
(SURA YA 300)

AMRI

(Imetolewa chini ya kifungu cha 3 9(1))

AMRI YA KIMA CHA CHINI CHA MSHAHARA YA MWAKA 2022

iina na kuanza {. Amri hii itajulikana kama Amri ya Kima cha
e Chini cha Mshahara ya Mwaka 2022 na itaanza
kutumika tarehe 1 Januari, 2023.

Matumizi 2. Amri hii itatumika kwa wafanyakazi na
waajiri wote katika sekta binafsi.

Tafsiri 3. Katika Amri hii, isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo-

“kilimo” kitajumuisha uzalishaji wa mazao, shughuli za
misitu, ufugaji na ufugaji wa wadudu, uchakataji
wa awali wa mazao ya kilimo na wanyama
unaofanywa na, au kwa niaba ya mwendeshaji
wa shughuli hiyo pamoja na matumizi na
ukarabati wa mashine, vifaa, zana na mitambo
ya kilimo, ikijumuisha uchakataji, uhifadhi,
uendeshaji au usafirishaji katika shughuli za
kilimo ikihusisha Vyama vya Ushirika
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vinavyohusiana na uzalishaji wa kilimo;

“mikataba ya hali bora” maana yake ni makubaliano ya
kimaandishi yaliyofikiwa na chama cha
wafanyakazi kilichosajiliwa na mwajiri au
chama cha waajiri kilichosajiliwa kuhusu suala
lolote la kazi;

“biashara na viwanda” inajumuisha ufanyaji wa
biashara, utoaji wa huduma =za kitaalam au
shughuli zozote zinazofanana na hizo kwa lengo
la kupata kipato, isipokuwa hazitajumuisha
shughuli za uchimbaji madini na kilimo;

“wakandarasi” inajumuisha wahandisi wa ujenzi,
majengo, mitambo, umeme na wakandarasi
mahsusi;

“mfanyakazi wa kazi za ndani” maana yake ni mtu
yeyote anayefanya kazi za ndani majumbani au
katika kaya kwa malipo ya mshahara;

Sura ya 366 “mfanyakazi” ina maana iliyotafsiriwa katika Sheria ya
Ajira na Mahusiano Kazini;
Sura ya 366 “mwajiri” ina maana iliyotafsiriwa katika Sheria ya

Ajira na Mahusiano Kazini;

"nishati" inajumuisha michakato yote inayohusiana na
uzalishaji au usambazaji wa nishati kutoka
katika chanzo chochote;

“makampuni ya kimataifa” maana yake ni mashirika ya
kimataifa au makampuni ya biashara ya
kimataifa yanayojihusisha na biashara katika
nchi mbalimbali;

Sura ya 123 “shughuli za uchimbaji” zitakuwa na maana kama
zilivyotafsiriwa chini ya Sheria ya Madini, na
hazitahusisha shughuli yoyote inayohusiana na
uzalishaji wa chumvi au chokaa;

“mfanyabiashara mkubwa” maana yake ni mtu yeyote
anayefanya shughuli za kiuchumi zenye
uzalishaji mkubwa na faida kubwa;

“sekta binafsi” maana yake ni sekta yoyote isipokuwa
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Sekta na maeneo

Sura ya 366

Viwango vya ajira

Sura ya 366

sekta ya umma;

“campuni ndogo” maana yake ni kampuni zote
isipokuwa kampuni kubwa au za kimataifa;

“hoteli kubwa au za kitalii” maana yake ni hoteli zote
zinazoendeshwa kwa kiwango cha juu na faida
kubwa zikiwemo kambi zinazotoa malazi na
huduma nyinginezo kwa watalii.

4.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Amri hii,
sekta na maeneo ya kima cha chini cha mshahara
yanaanzishwa kwa utaratibu uliowekwa katika Jedwali
la Kwanza la Amri hii.

(2) Ukokotoaji wa viwango vya mshahara
vinavyolinganishwa kwa kuzingatia saa, siku, wiki,
wiki mbili au mwezi, utaamuliwa kama ilivyoainishwa
katika Jedwali la Kwanza lililotolewa chini ya kifungu
cha 26(1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini.

(3) Kiwango cha kima cha chini cha mshahara
kilichoainishwa katika Jedwali la Pili kitachukuliwa
kuwa kiwango cha chini kinacholipwa kwa mfanyakazi
katika sekta au eneo husika, na mwajiri anaweza
kumlipa mfanyakazi huyo zaidi ya kima cha chini
isipokuwa hatamlipa mfanyakazi chini ya kiwango
kilichowekwa katika sekta au eneo husika.

(4) Viwango vya kima cha chini cha mshahara
vinaweza kuboreshwa kupitia mikataba ya hali bora au
vinginevyo.

5.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Amri hii,
viwango vya ajira vinavyotumika kwa wafanyakazi
wote katika kila sekta au eneo lililoainishwa vitakuwa
kama vilivyoainishwa chini ya Sehemu ya III ya Sheria
ya Ajira na Mahusiano Kazini, au kama
inavyotekelezwa katika mikataba ya ajira na mikataba
ya hali bora.

(2) Pamoja na likizo ya mwaka yenye malipo,
mfanyakazi atakuwa na haki ya posho ya likizo mara
moja katika kila miaka miwili ya utumishi endelevu
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Wafanyakazi
wanaopata
maslahi bora

Kufutwa
TS. Na.
196 1a 2013

kwa mwajiri yuleyule.

= (3) Mwajiriwa atastahili posho nyingine kama
ilivyokubaliwa katika majadiliano kati ya mwajiri na
mwajiriwa.

(4) Bila kujali ujumla wa aya hii, dereva wa lori
atastahili posho kwa ajili ya umbali wa safari, kukaa
zaidi nje ya kituo cha kazi, upakiaji na ushushaji wa
mizigo kama ilivyokubaliwa katika majadiliano kati ya
madereva na waajiri.

6. Endapo wakati wa kuanza kutumika kwa
Amri hii, mfanyakazi yeyote anayepokea mshahara wa
kiwango cha juu na masharti bora ya kazi kuliko yale
yanayotolewa chini ya Amri hii, mfanyakazi huyo
ataendelea kupokea mshahara wa kiwango cha juu na
masharti bora ya kazi, ikiwa ameajiriwa na mwajiri
huyo huyo.

7. Amri ya Kima cha Chini cha Mshahara ya
Mwaka 2013 inafutwa.
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JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(1))

SEKTA NA MAENEO YA KIMA CHA CHINI CHA MSHAHARA

(a) Sekta ya kilimo;

(b) Sekta ya afya;

(c) Sekta ya mawasiliano;

(d) Kazi za majumbani na hotelini;
(e) Huduma za ulinzi binafsi;

() Sekta ya nishati;

(g) Sekta ya usafirishaji;

(h) Sekta ya ujenzi;

(i) Sekta ya madini;

(j) Huduma za shule binafsi;

(k) Sekta ya biashara na viwanda;
(1) Sekta ya uvuvi na huduma za baharini;

(m) Sekta nyingine
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JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini va ava ya 4(3))

VIWANGO VYA CHINI VYA MSHAHARA

Sekta na Maeneo Muda Kiwango
(TZS)
Iy Sekta va kilimo Saa 718
Siku 5,385
Wiki 32,310
Wiki mbili 64,620
Mwezi 140,000
2. Sekta ya afya Saa 1,000
Siku 7,501
Wiki 45,003
Wiki mbili 90,007
Mwezi 195,000
3. Sekta ya mawasiliano
(a) Huduma za mawasiliano Saa 2,564
Siku 19,232
Wiki 115,394
Wiki mbili 230,787
Mwezi 500,000
(b) Huduma za utangazaji na vyombo vya Saa 1,154
habari, posta na usafirishaji wa vifurushi Siku 8,654
Wiki 51,927
Wiki mbili 103,854
Mwezi 225,000
4. Kazi za majumbani na hotelini
(a) wafanyakazi wa kazi za ndani Saa 1,282
walioajiriwa na wanadiplomasia na Siku 9,616
wafanya biashara wakubwa Wiki 57,697
Wiki mbili 115,393
Mwezi 250,000
(b) wafanyakazi wa kazi za ndani Saa 1,026
walioajiriwa na maafisa wenye stahiki Siku 7,693
Wiki 46,157
Wiki mbili 02315
Mwezi 200,000
(c) wafanyakazi wa kazi za ndani, isipokuwa | Saa 615
wale walioajiriwa na wanadiplomasia, | Siku 4,616
wafanyabiashara wakubwa na maafisa | Wiki 27,694
wenye stahiki wasioishi katika kaya ya | Wiki mbili 55,389
mwajiri Mwezi 120,000
(d) wafanyakazi wa kazi za ndani wengine Saa 308
wa nyumbani ambao hawajaainishwa Siku 2,308
katika aya (a), (b) na (c) hapo juu Wiki 13,847
Wiki mbili 27,694
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Mwezi 60,000
(e) hotehi kubwa au za kitalii Saa 1,539
Siku 11,539
Wiki 69,236
Wiki mbili 138,472
Mwezi 300,000
(f) hoteli za kati Saa 923
Siku 6,924
Wiki 41,542
Wiki mbili 83,083
Mwezi 180,000
Saa 769
(g) migahawa, nyumba za kulala wageni na Siku 5,770
baa Wiki 34,618
Wiki mbili 69,236
Mwezi 150,000
5. Huduma za ulinzi binafsi
(a) makampuni makubwa na ya kimataifa Saa 1,139
Siku 8,539
Wiki 51,235
Wiki mbili 102,469
Mwezi 222,000
(b) makampuni madogo Saa 759
Siku 5,693
Wiki 34,156
Wiki mbili 68,313
Mwezi 148,000
6. Sekta ya nishati
(a) makampuni ya kimataifa Saa 3,036
Siku 22,771
Wiki 136,626
Wiki mbili 273,252
Mwezi 592,000
(b) makampuni madogo Saa 1,154
Siku 8,654
Wiki 51,927
Wiki mbili 103,854
Mwezi 225,000
T Sekta ya usafirishaji
(a) huduma za usafiri wa anga Saa 2,000
Siku 15,001
Wiki 90,007
Wiki mbili 180,014
Mwezi 390,000
(b) huduma za utoaji mizigo na usambazaji Saa 1,846
Siku 13,847
Wiki 83,083
Wiki mbili 166,167
Mwezi 360,000
(c) huduma za usafiri nchi kavu Saa 1,539
Siku 11,539
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Wiki 69,236
- Wiki mbili 138,472
Mwezi 300,000
8. Sekta ya ujenzi
(a) Wakandarasi Daraja la | Saa 2,154
Siku 16,155
Wiki 96,931
Wiki mbili 193,861
Mwezi 420,000
(b) Wakandarasi Daraja la [T - TV Saa 1.846
Siku 13,847
Wiki 83,083
Wiki mbili 166,167
Mwezi 360,000
(c) Wakandarasi Daraja la V-VII Saa 1,641
Siku 12,309
Wiki 73,852
Wiki mbili 147,704
Mwezi 320,000
9. Sekta ya madini
(a) wenye leseni za uchimbaji na utafutaji Saa 2,564
madini Siku 19,232
Wiki 115,394
Wiki mbili 230,787
Mwezi 500,000
(b) wenye leseni za wachimbaji wadogo Saa 1,539
Siku 11,539
Wiki 69,236
Wiki mbili 138,472
Mwezi 300,000
(c) wenye leseni za wafanyabiashara Saa 2,308
Siku 17,309
Wiki 103,854
Wiki mbili 207,708
Mwezi 450,000
(d) wenye leseni za madalali Saa 1,282
Siku 9,616
Wiki 57,697
Wiki mbili 115,393
Mwezi 250,000
10. Huduma za shule binafsi (awali, msingi na Saa 1,062
sekondari) Siku 7,962
Wiki 47,773
Wiki mbili 95,546
Mwezi 207,000
1L Sekta ya biashara na viwanda
(a) biashara na viwanda Saa 769
Siku 5,770
Wiki 34,618
Wiki mbili 69,236
Mwezi 150,000




Amri ya Kima cha Chini cha Mshahara

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea.)

(b) taasisi za fedha Saa 3,036

- Siku 22:971

Wiki 136,626

Wiki mbili 273.252

Mwezi 592,000

12, Sekta ya uvuvi na huduma za baharini Saa 1221

Siku 9,155

Wiki 54,927

Wiki mbili 109,855

Mwezi 238,000

13. Sekta nyingine ambazo hazijaainishwa katika | Saa 769

Amri hii Siku 5,770

Wiki 34,618

Wiki mbili 69,236

Mwezi 150,000
Dodoma, JOYCE L. NDALICHAKO,
16 Novemba, 2022 Waziri wa Nchi, Ofisi ya

Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu



